ई-बाइक बॅटरीचे विविध प्रकार


लिथियम-आयन बॅटरीचा शोध लागला नसता तर कदाचित ई-बाईक टेक ऑफ झाल्या नसत्या. लिथियम-आयन बॅटऱ्या प्रति पाउंड ऊर्जा घनता आणि क्षमता पातळी देतात ज्या जुन्या बॅटरी प्रकारांशी तुलना करता येतात, जसे की निकेल मेटल हायड्राइड (NiMH) किंवा निकेल कॅडमियम (NiCd). उच्च क्षमता आणि ऊर्जेची घनता या व्यतिरिक्त, Li-ion बॅटरी पूर्णपणे चार्ज होत नसताना स्मृती विकसित करत नाहीत (जसे NiCd सोबत होऊ शकते), किंवा पॉवर कमी असताना अचानक बंद होतात (जसे NiMH बॅटरी करतात), पण त्या होत नाहीत. . परिपूर्ण नाही

क्षितिजावर दोन नवीन बॅटरी तंत्रज्ञान आहेत आणि त्यापैकी एक काही ई-बाईकमध्ये वैशिष्ट्यीकृत करणे सुरू होत आहे. लिथियम-आयरन-फॉस्फेट (LiFePO4) हा एक प्रकार आहे, ज्याचा आपण सॉलिड-स्टेट बॅटरियांचे परीक्षण केल्यानंतर पाहू, कारण सॉलिड-स्टेट बॅटरियांमध्ये लिथियम-आयन बॅटऱ्यांमध्ये साम्य असते.

इलेक्ट्रिक बाइक रिपोर्ट टीम नवीन बॅटरी टेकमधून काय येणार आहे याबद्दल उत्सुक आहे, परंतु विविध प्रकारच्या ई-बाईक बॅटरींसह काही मनोरंजक गोष्टी आधीच घडत आहेत. चला त्या सर्वांचा शोध घेऊया का?

सॉलिड स्टेट बॅटरी म्हणजे काय?

सिरेमिक सॉलिड स्टेट ई-बाईक बॅटरीसह स्ट्रोमर ST7 प्रोटोटाइपसिरेमिक सॉलिड स्टेट ई-बाईक बॅटरीसह स्ट्रोमर ST7 प्रोटोटाइप

सॉलिड-स्टेट बॅटरी ही प्रत्यक्षात लिथियम-आयन बॅटरी असते, परंतु वेगळ्या नावाने. वेगळे नाव का? त्याचे बांधकाम आणि वापरलेले साहित्य थोडे वेगळे आहे. दोन्ही बॅटरीमध्ये इलेक्ट्रोलाइट सोल्यूशन आहे. ठीक आहे, पण इलेक्ट्रोलाइट्स म्हणजे काय?

इलेक्ट्रोलाइट्स हे खनिजे असतात (सामान्यतः क्षारांच्या स्वरूपात), जे विद्युत शुल्क वाहून नेऊ शकतात. इलेक्ट्रोलाइट्स विद्युत प्रभार हस्तांतरित करण्यात मदत करतात ज्यामुळे लोकांमध्ये स्नायूंचे आकुंचन होते. गेटोरेडचा विचार करा.

लिथियम-आयन बॅटरीमध्ये, ते इलेक्ट्रोलाइट द्रावण एक द्रव असते आणि एनोड (बॅटरीचा + किंवा सकारात्मक टोक) आणि कॅथोड (बॅटरीचा – किंवा नकारात्मक टोक) या दोन्हीमध्ये आयन घेण्यास मदत करते. अॅनोड आणि कॅथोड बॅटरीच्या दोन टोकांमधील अडथळ्याद्वारे वेगळे केले जातात. या तंत्रज्ञानाची अडचण अशी आहे की जर एनोड आणि कॅथोडमधील अडथळा फुटला तर रासायनिक प्रतिक्रिया सुरू होऊ शकते ज्यामुळे थर्मल पळून जाऊ शकते, ही प्रक्रिया ज्यामुळे लिथियम-आयन बॅटरी निकामी होतात. आग लागते. याव्यतिरिक्त, द्रव इलेक्ट्रोलाइटमधील प्रमुख घटक (आवाजानुसार) इथिलीन कार्बोनेट आहे, जो ज्वलनशील आहे आणि जाळल्यावर विषारी वायू तयार करतो.

याउलट, सॉलिड-स्टेट बॅटरी संपूर्ण बॅटरीमध्ये घन इलेक्ट्रोलाइट वापरते. इलेक्ट्रोलाइटचा हा प्रकार अधिक स्थिर असतो आणि तापमानातील बदलांमुळे किंवा पारंपारिक लिथियम-आयन बॅटरीप्रमाणे थर्मल रनअवेमुळे फुगत नाही.

सॉलिड-स्टेट बॅटरीसह मिळणाऱ्या सुरक्षिततेच्या फायद्यांव्यतिरिक्त, या तंत्रज्ञानामध्ये अतिरिक्त विक्री बिंदू आहेत. प्रथम, सर्वात मोठी म्हणजे सॉलिड-स्टेट बॅटरी क्षमता वाढवते कारण तिला बॅटरीचे एनोड आणि कॅथोड वेगळे करणार्‍या जाड पडद्याची आवश्यकता नसते. म्हणून, अधिक चार्ज, समान भौतिक जागा.

सॉलिड-स्टेट बॅटरी लिथियम-आयनपेक्षा किती जास्त ऊर्जा क्षमता देऊ शकते? दुर्दैवाने, हे सांगणे कठीण आहे. हे बॅटरी क्षमतेच्या विस्तृत श्रेणीमुळे आहे. या क्षमतेच्या तांत्रिक शब्दाला “विशिष्ट ऊर्जा” असे म्हणतात आणि वॅट/तास प्रति किलोग्राम (Wh/Kg) म्हणून व्यक्त केले जाते. कमी टोकाला, लिथियम-आयन बॅटरी फक्त 75Wh/Kg देऊ शकते, जरी बहुतेक श्रेणी 150 आणि 200Wh/Kg दरम्यान असते. उच्च स्तरावर, सध्याच्या iPhone 14 मध्ये 250Wh/Kg ऊर्जा घनता असलेली लिथियम-आयन बॅटरी आहे.

तुलनेत, सॉलिड-स्टेट बॅटरी विकसित केल्या जात आहेत ज्या 350-400Wh/Kg देतात. विचाराधीन बॅटरीवर अवलंबून, ही विशिष्ट उर्जेच्या किमान दुप्पट आहे, परंतु शक्यतो चारपट ऊर्जा आहे. .

याचा अर्थ असा की बॅटरी असलेली ई-बाईक सध्या 8 एलबीएस वजनाची आहे. वरवर पाहता ते एका बॅटरीने बदलले आहे ज्याचे वजन अर्ध्यापेक्षा जास्त आहे, परंतु क्षमतेच्या दुप्पट देते.

आणखी एक मोठा फायदा असा आहे की सॉलिड-स्टेट बॅटरी दीर्घ आयुष्याचा आनंद घेतात, म्हणजे त्या अधिक वेळा चार्ज आणि डिस्चार्ज केल्या जाऊ शकतात.

अधिक चांगले आहे, परंतु ते फार विशिष्ट नाही, म्हणून त्यापैकी काही मोजूया. सरासरी लिथियम-आयन बॅटरी सुमारे 2000 वेळा चार्ज केली जाऊ शकते. काही 3000 च्या जवळपास सायकल हाताळतात. त्या तुलनेत, सॉलिड-स्टेट बॅटरी बदलण्याची आवश्यकता होण्यापूर्वी जास्तीत जास्त 10,000 सायकल देऊ शकते.

सॉलिड-स्टेट बॅटरियांनाही खूप कमी चार्जिंग वेळेचा फायदा होईल, काही बॅटरी 10 मिनिटांत 80 टक्के आणि 15 मध्ये 100 टक्के चार्ज करू शकतात.


Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *